ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำ Backing Track ไว้เล่นสดกันเถอะ  (อ่าน 21805 ครั้ง)

ออฟไลน์ piyarat

• เสียงเพลงคือชีวิตของเรา
  • ผู้ควบคุมวง
  • หางเครื่อง
  • กำลังใจ : 160
  • รู้ไม่มาก แต่ก็อยากช่วย
มาทำ Backing Track ไว้เล่นสดกันเถอะ
« เมื่อ: 11 กันยายน 2009, 01:25:26 »
เอาไปดัดแปลงดูนะครับมันไม่มีอะไรตายตัวกับวิธีที่ผมใช้ประจำ
เป็นการตัดต่อผสมกันระหว่าง Mv Karaoke + Midi File และใช้การฺBalance
ตัดต่อกับการ EQ เพื่อผสมเสียงทำ Backing Track ให้ได้อย่างที่เรามุ่งหวัง
และที่ำสำคัญ โปรแกรม 2 ตัว

1.CakeWalk Sonar
2.Sound forge

และก็Midi file จาก คาราโอเกะนิค+MV คาราโอเกะ

1.เริ่มแรกเปิดโปรแกรม Sonarและก็
Import MV KARAOKE เข้าไป เพื่อแยกเสียงร้องออกไปให้เหลือแต่
ดนตรีกับเสียงประสาน

2.ทำการเลือก ไฟล์ MV Karoke (ต้องเลือก files of type เป็น All File ถึงจะเห็นหมด)

3.ทำการ Pan channal เพื่อแยกเสียงร้องออกไปให้เหลือแต่ดนตรีกับเสียงประสาน
ทำคลิกฟังดู ว่า Pan ได้ถูก Channal แล้ว

4.ต่อมาทำการ Bounce แยกเสียงให้เหลือแต่ดนตรีเปล่าๆโดยเ ลือก Channel Fomat เป็น Mono

5.ทำการ Export เป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอนแรก

6.เปิด Sound Forge ทำการ Open file ที่ได้แยกเสียงจาก Mv karaoke
ทำการลดเสียงย่านเบสให้เหลือน้อยที่สุด เพราะเราจะใช้ Drum+Bass จาก Midi file
มาตัดต่อผสมเข้าด้วยกัน คลิกที่ Process > EQ > Graphic ปรับจนพอใจแล้วแล้ว
ทำการ Save กลับไปเหมือนเดิม

7.ต่อมา เปิด Sonar > open file midi จากโปรแกรมนิค (เพลงเดียวกับ MV นะครับ)

8.จากนั้นทำการ สร้างแทรค Audio มาหนึ่งแทรค โดยคลิกขวาใต้แทรคที่ว่าง เลือก Insert Audio track

9.import Audio ที่ได้ตัดต่อจาก Soundforge

10.ทีนี้จัดการตั้ง Tempo ของ midi .ให้ตรงกับ audio file โดย บวกลดพิ่ม
กดShift ค้างไว้แล้วคลิกไปที่Track ของ MIDI ตั้งแต่ Trackที่ 1-10 เสร็จแล้วเราก็คลิกลงไปในช่อง Tempo คลิก + เพื่อเพิ่มความเร็ว คลิก - เพื่อลดความเร็วลงมา
ฟังดูว่าควรลดหรือเพิ่มโดยการปิดเปิดแทรคAudio ฟังเพื่อเปรียบเทียบ

11.เอาพอใกล้เคียงถ้ายังเหลื่อมอยู่ไม่เป็นไร ทำการขยายแทรคให้ใหญ่ขึ้น
คลิกซ้ายค้างไว้ ยึดหดหัวห้องของ Wave ใ ห้ตรงกับห้องของ Midi ไฟล์ อ้อจัดค่า Snap
การวางเมาส์ไว้ให้ละเอียดทำให้ง่ายต่อการวางตำแหน่ง

สุดท้ายนะครับก็ประยุกต์ ตัดต่อ Audio ส่วนที่เราใช้เช่นโซโล่ ลูป ซินธ์ ต่างๆที่เราไม่สามารถทำหรือเล่นได้ คงเอาไว้ในงาน และก็นำ SoundFont หรือ Sound Sample VSTI ต่างๆ มาใช้กับ Midi file เพื่อให้ได้ความสด สมบูรณ์ ของแทรคที่เป็น Midi ให้ใกล้เคียงกับความต้องการของเรานะครับ

ออฟไลน์ WichaiMusicParks

• แอดมิน
  • รองหัวหน้าวง
  • กำลังใจ : 9449
  • ไม่ว่าจะนานสักเท่าไร คำว่า "เพื่อน" ไม่เคยจางหาย
Re: มาทำ Backing Track ไว้เล่นสดกันเถอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กันยายน 2009, 02:25:12 »
ขอบคุณครับ แหล่มๆ

ออฟไลน์ batman

• สับ ปะ ดน วัน ละ นิด จิต ไม่ หงุด เงี้ยว
  • แขกรับเชิญพิเศษ
  • เด็กยกเครื่อง
  • กำลังใจ : 54
Re: มาทำ Backing Track ไว้เล่นสดกันเถอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กันยายน 2009, 09:00:10 »
แจ๋วจริงๆ
 <::t:>

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกัน

• กำลังใจ : 65
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กันยายน 2009, 10:46:25 »
 +*.*+
สอยไม่ถึงเลยครับ  (สุดยอด)

ออฟไลน์ กระป๋อง

• พนักงานเปิดคาราโอเกะให้ชาวบ้านร้อง
  • เซียนดนตรี
  • กำลังใจ : 3938
  • kapong
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กันยายน 2009, 12:36:52 »
แหล่มเลยครับ สนุกๆ

ออฟไลน์ kItArO

• กำลังใจ : 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2009, 09:33:22 »

ขอบคุณครับ  <:L1:> แล้วมีวิธีตัดเอาแค่เสียงร้องไหมครับ โดยใช้ sonar - Cubase - Sound Forge ไม่ใช้ Nuendo นะครับผมไม่มี  <$:3:$>

ขอบคุณอีกครั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 ตุลาคม 2009, 10:05:28 โดย kItArO »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2009, 13:14:45 »

ขอบคุณครับ  <:L1:> แล้วมีวิธีตัดเอาแค่เสียงร้องไหมครับ โดยใช้ sonar - Cubase - Sound Forge ไม่ใช้ Nuendo นะครับผมไม่มี  <$:3:$>

ขอบคุณอีกครั้งครับ

1.หมายถึง ตัดดนตรีออกเหลือแต่เสียงร้อง ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่อ่านกระทู้แถวนี้ได้ครับ

2.Nuendo ก็เหมือนกับ Cubase ล่ะครับเพียงแต่ว่า น้องนูเอนโด๋มันเพิ่มฟีเจอร์มิกซ์ Surround อย่างอื่น Cubase ก็เหมือนกับ Nuendo

ออฟไลน์ kItArO

• กำลังใจ : 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2009, 14:09:06 »

<::t:> ขอบคุณครับ เดียวจะลองทำดูครับ แล้วจะกลับมาถามครับ.....

ออฟไลน์ suchin

• กำลังใจ : 16
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2009, 16:39:18 »
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ แต่ผมทำอย่างไงมันก็ไม่ตรงห้องกันอยู่ดีอะครับ
ท่าจะมีวิธีแนะนำอีกหรือเปล่าครับ คือว่าผมสนใจเรื่องนี้มากครับ +70+ +71+

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009, 02:26:33 »
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ แต่ผมทำอย่างไงมันก็ไม่ตรงห้องกันอยู่ดีอะครับ
ท่าจะมีวิธีแนะนำอีกหรือเปล่าครับ คือว่าผมสนใจเรื่องนี้มากครับ +70+ +71+

ลองตั้ง Buffer ใหม่ เปลี่ยน Audio Driver เป็น Asio4all ทำให้หายดีเลย์

เพราะฉะนั้นตั้งยังไงก็ไม่ตรงครับ

ออฟไลน์ thanit7

• กำลังใจ : 14
  • เรารักในหลวง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มกราคม 2010, 15:03:36 »
 +*.*+ขอบคุณมากครับที่นี้ละวาเลน์ไทน์ก็วาเลน์ไทน์

วงดนตรีวิทยุชุมชนตำบลเวียงคำ อ.กุมภวาปี จ อุดรธานี41110

ออฟไลน์ djmoofm

• กำลังใจ : 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 18:55:56 »
จริงๆผมก็ลองทำดูเหมือนกันนะ วิธีอาจจะคล้ายๆกัน แต่โปรแกรมที่ใช้คนละอย่างกันครับ  +70+ +71+
โดย: toyreo

ออฟไลน์ djmoofm

• กำลังใจ : 8
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 19:24:11 »
ลองโหลดไปฟังดูนะครับ file midi ไม่ได้ปรับเสียงนะครับ
ส่วนซาวน์ดนตรีจริงเสียงร้องยังคงอยู่นิดหน่อย
แต่เสียงคอรัสน่าจะโอเค ยังไงลองฟังดูก่อนครับ

http://www.4shared.com/file/218982518/a92b6f75/___online.html

ออฟไลน์ หนุ่มโฮงเหล้า

• สายตรวจลิขสิทธิ์
  • นักร้องประจำวง
  • กำลังใจ : 766
  • HardLock No. 5C8A3636
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 20:40:07 »
ซอสหยุด....สุดยอดไปเ +70+ +71+ลย

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• นักร้องประจำวง
  • กำลังใจ : 125
  • HL:8CA952E5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010, 10:49:47 »
ดีมากเลยแหละครับ ขอบคุณครับผม

ท่าน <you\s*\/> หา่สูตรตู้ลำโพงเบสแหล่่ม ๆ อยู่ใช่ไหมครับ คลิ๊กเบา ๆ
โทรหาผู้คุม 4 กด 081-0699072

ใครเคยดูกระทู้นี้บ้าง?